Bị phạt nếu không đổi CCCD gắn chip trước 1/12/2021?

Thời điểm mình viết bài này đã là 5/12/2021. Tuy nhiên, mình nhận thấy vẫn còn rất nhiều bạn đang tìm kiếm thông tin về việc bị xử phạt nếu không đổi sang CCCD gắn chip. Do đó mình chuẩn bị bài viết này, hy vọng bài viết này sẽ giải đáp thắc mắc này của bạn.

Xác định thời hạn của CMND (9 số) và của CCCD (12 số)

CMND (9 số) có thời hạn là 15 năm, tính từ ngày được cấp.

chứng minh nhân dân

CCCD (12 số) thì lại được xác định dựa vào độ tuổi. Điều 21 luật CCCD năm 2014 quy định như sau: Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

độ tuổi làm cccd gắn chip
cccd

Tôi đang sử dụng CMND thì tôi có cần đổi sang CCCD gắn chip?

Nếu các bạn rơi vào các trường hợp phải cấp, đổi mới theo nghị định dưới đây, thì buộc phải thay đổi sang CCCD gắn chip.

Theo nghị định 05/1999/NĐ-CP

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :
a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

Mức xử phạt nếu không đổi từ CMND sang CCCD gắn chip

Từ 100,000 VND đến 200,000 VND nếu các bạn rơi vào trường hợp buộc phải đổi nhưng lại không thực hiện đổi sang CCCD gắn chip.

Tôi đang sử dụng CCCD không gắn chip thì tôi có cần đổi sang CCCD gắn chip?

Và tôi CHƯA đạt tới các mốc tuổi cần đổi CCCD

Không cần thực hiện đổi sang CCCD gắn chip.

Và tôi ĐÃ đạt tới các mốc tuổi cần đổi CCCD

Nếu các bạn đã đạt tới mốc tuổi hoặc rơi vào các trường hợp phải cấp, đổi mới theo nghị định dưới đây, thì buộc phải thay đổi sang CCCD gắn chip.

Theo điều 23 luật CCCD 2014

Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:
a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này; (điều 21 là quy định về độ tuổi cần đổi CCCD)
b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;
c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;
d) Xác định lại giới tính, quê quán;
đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;
e) Khi công dân có yêu cầu.
Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây:
a) Bị mất thẻ Căn cước công dân;
b) Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Mức xử phạt nếu không đổi sang CCCD gắn chip

Hiện tại chưa có quy định mức phạt. Do đó, chúng ta sẽ không bị phạt nếu không đổi từ CCCD dạng mã vạch sang CCCD gắn chip (thời điểm hiện tại là 5/12/2021)

Tổng kết

Nếu CMND (9 số) và CCCD dạng mã vạch (9 số) chưa rơi vào các trường hợp cần phải cấp đổi lại như trên, thì KHÔNG CẦN ĐỔI SANG CCCD GẮN CHIP TRƯỚC 1/12/2021.

Để bảo vệ CMND và CCCD của bạn được lâu bền hơn, các bạn có thể tham khảo các vỏ bọc thẻ CMND/ CCCD(*) được bán trên các sàn thương mại điện tử nhé.

Ghi chú:

Dấu (*) ghi chú cho affiliate link: nếu bạn đăng ký sử dụng dịch vụ hoặc mua sản phẩm thông qua đường link này, chúng mình sẽ nhận được một khoản hoa hồng nhỏ để tiếp tục duy trì hoạt động của blog. Chi phí dịch vụ hoặc sản phẩm sẽ không tăng thêm cho bạn.
0 0 đánh giá
Article Rating
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Comments
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận